วันพุธที่ 28 มีนาคม พ.ศ. 2561

Record 10
Monday 19 March 2018


Content
แผนการจัดประสบการณ์ชั้นอนุบาลปีที่ 3  
กิจกรรม เสริมประสบการณ์ (หน่วยใต้ร่มเงาไม้)






จุดประสงค์
1.  เพื่อให้เด็กบอกส่วนประกอบ ลักษณะ ขนาด สี รูปร่างของต้นไม้ได้
2.  เพื่อให้เด็กร่วมสนทนากับครูได้
3. เพื่อให้เด็กร่วมกิจกรรมด้วยความสนุกสนาน
4. เพื่อให้เด็กฝึกการคิดวิเคราะห์ความเหมือนและความแตกต่างของต้นไม้ได้

สาระการเรียนรู้
สาระที่ควรรู้
        ส่วนประกอบ ขนาดลักษณะ สี และรูปร่างของต้นไม้แต่ละชนิดมีความแตกต่างกัน

ประสบการณ์สำคัญ
ด้านร่างกาย
    1. การประสานสัมพันธ์ระหว่างมือกับตา
ด้านอารมณ์ – จิตใจ
    2. การร่วมกิจกรรมด้วยความสนุกสนาน
ด้านสังคม
    3. การแลกเปลี่ยนความคิดเห็นและเคารพความคิดเห็นของผู้อื่น
ด้านสติปัญญา
    4. การคิดวิเคราะห์อย่างมีเหตุผล
    5. การใช้ภาษาในการตอบคำถาม

กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำ
1. ครูร้องเพลง ให้เด็กๆ หลับตา จากนั้นครูแจกชิ้นส่วนจิ๊กซอว์ให้เด็กตัวแทนออกมาต่อเป็นรูป
2. จากภาพที่สมบูรณ์ครูและเด็กร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับชนิดของต้นไม้ด้วยการถามคำถาม และตอบคำถาม
ขั้นสอน
3. ครูให้เด็กดูรูปต้นไม้ต้นที่ 1 ครูให้เด็กๆ สังเกต ลักษณะ เช่น ขนาด สี รูปร่างและส่วนประกอบ ของต้นไม้ แล้วบอกครูว่ามีลักษณะเป็นอย่างไร จากนั้นครูบันทึกลงตารางวิเคราะห์

4. ครูให้เด็กดูรูปต้นไม้ต้นที่ 2 ครูให้เด็กๆ สังเกตลักษณะ เช่น ขนาด สี รูปร่างและส่วนประกอบ ของต้นไม้ แล้วบอกครูว่ามีลักษณะเป็นอย่างไร จากนั้นครูบันทึกลงตารางวิเคราะห์
5. ครูและเด็กร่วมกันสรุปสิ่งที่เหมือนกัน และแตกต่างกันลงในไดอาแกรมวงกลม
6. ครูและเด็กร่วมกันสรุปจากไดอาแกรมวงกลมให้เป็นความเรียง
ขั้นสรุป
7.ครูและเด็กร่วมกันสรุปลักษณะของต้นไม้และความเหมือนต่างอีกครั้ง

สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
- จิ๊กซอว์รูปต้นไม้
- รูปต้นไม้ (ต้นมะม่วง,ต้นเข็ม)
- ป้ายกำกับต้นไม้ (ต้นมะม่วง,ต้นเข็ม)
- ตารางวิเคราะห์
- ไดอาแกรมวงกลม

การประเมิน
การสังเกตจาก
1. การตอบคำถามขณะทำกิจกรรม
2. การแสดงออกขณะทำกิจกรรม

การบูรณาการ
- คณิตศาสตร์
- วิทยาศาสตร์

คำแนะนำจากอาจารย์หลังการสอน
สื่อ รูปภาพควรมีลักษณะที่ชัดเจน เข้ากับเนื้อหาที่จะสอน
จัดพื้นที่ให้เด็กมองเห็นครูและสื่อได้สะดวกชัดเจน



แผนการจัดประสบการณ์ ชั้นอนุบาลปีที่
หน่วย ผลไม้เพื่อสุขภาพ (วันอังคาร)





จุดประสงค์
1. เด็กสนทนาแสดงความคิดเห็นและตอบคำถามได้               
2. เด็กอธิบายลักษณะและส่วนประกอบของผลไม้ได้

สาระการเรียนรู้
สาระที่ควรรู้
ผลไม้แต่ละชนิดมีลักษณะที่เหมือนและแตกต่างกัน เช่น สี รูปร่าง ผิว กลิ่น รส

ประสบการณ์สำคัญ
ด้านร่างกาย
    1. การประสานสัมพันธ์ระหว่างมือกับตา
ด้านอารมณ์ – จิตใจ
    การแสดงความรู้สึกสนุกสนานกับเรื่องราว 
ด้านสังคม
    การแสดงความรู้สึกสนุกสนานกับเรื่องราว 
ด้านสติปัญญา
การสังเกต/อธิบายรูปร่าง ลักษณะ ส่วนประกอบของผลไม้

การจำแนกเปรียบเทียบลักษณะของผลไม้

กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำ
1.ครูให้เด็กอ่านคำคล้องจองผลไม้
ฝรั่ง มังคุด ละมุด พุทรา
อีกทั้ง น้อยหน่า หนูจ๋า น่าทาน
ลำไย แตงโม ผลโต รสหวาน
น่ารับประทาน หอมหวาน ชวนชม
ขั้นสอน
2.ครูนำส้มและองุ่นมาให้เด็กๆ ดูและอธิบายส่วนประกอบของส้มและองุ่น
3. ครูนำส้มและองุ่นใส่จานมาให้เด็กๆ ดูโดยครูให้สังเกตลักษณะของสี รูปร่าง ผิว กลิ่น รสของผลไม้ทั้ง 2 ชนิด                                         
  4. ครูถามเด็กๆ เกี่ยวกับลักษณะของผลไม้ทั้ง 2 ชนิด พร้อมกับเขียนลงแผ่นชาร์ตตารางเปรียบเทียบส้มกับองุ่น



5. เปรียบเทียบลักษณะความเหมือนและความแตกต่างของส้มและองุ่น
ขั้นสรุป
6. คุณครูและเด็กร่วมกันบอกสิ่งที่เหมือนและแตกต่างกันของ ส้มและองุ่น


สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
1. คำคล้องจองผลไม้
2 ส้มและองุ่น
3. ตารางเปรียบเทียบลักษณะความเหมือนความต่าง

การประเมิน
สังเกต
1. การสนทนาแสดงความคิดเห็นและตอบคำถาม
2. การอธิบายลักษณะและส่วนประกอบของผลไม้

การบูรณาการ
- คณิตศาสตร์
- วิทยาศาสตร์  

คำแนะนำ
ควรมีภาชนะใส่ผลไม้ให้เด็กดู
ควรเตรียมผลไม้ให้พร้อมสำหรับการสังเกต

Skills / Brainstorming
- ทักษะการสอนเสริมประสบการณ์
- ทักษะเทคนิคสงบเด็ก
- ทักษะการพูด
Atmosphere in the classroom
- ห้องเรียนสะอาด มีความเรียบร้อย เพื่อนๆให้ความร่วมมือในการสอน
The teaching and learning
อาจารย์คอยให้คำแนะนำในการทำกิจกรรมเป็นอย่างดี
Self-analysis
- ตั้งใจเรียน จดบันทึกตามความเข้าใจ  เเต่งกายสุภาพเรียบร้อย 

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น